Tuesday, November 19, 2019
Home > News > ਵਿਆਹ ਦੇ ਬਾਅਦ ਮੁੰਡੇ ਵਾਲਿਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੁਲਹਨ ਦਾ ਬੈਗ ਚੇਕ ਕਰਾਓ , ਉਸਦੇ ਬਾਅਦ ਕੁੜੀ ਨੇ ਸਿਖਾਇਆ ਸਬਕ ਜੋ ਜਿੰਦਗੀ ਭਰ ਯਾਦ ਰਹੇਗਾ

ਵਿਆਹ ਦੇ ਬਾਅਦ ਮੁੰਡੇ ਵਾਲਿਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੁਲਹਨ ਦਾ ਬੈਗ ਚੇਕ ਕਰਾਓ , ਉਸਦੇ ਬਾਅਦ ਕੁੜੀ ਨੇ ਸਿਖਾਇਆ ਸਬਕ ਜੋ ਜਿੰਦਗੀ ਭਰ ਯਾਦ ਰਹੇਗਾ

ਕਿਸੇ ਦੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਧੀ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸਦੇ ਮਾਂ – ਬਾਪ ਦਾ ਸੁਫ਼ਨਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸਨੂੰ ਉਸਦੇ ਪੈਰਾਂ ਉੱਤੇ ਖਡ਼ਾ ਕਰੀਏ ਅਤੇ ਇਸ ਕਾਬਿਲ ਉਸਾਰੀਏ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੀ ਜਿੰਦਗੀ ਚੰਗੇ ਵਲੋਂ ਬਿਤਾ ਸਕੇ । ਹਰ ਮਾਂ – ਬਾਪ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੈ ਕਿ ਉਸਦੀ ਧੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਹੋ ਅਤੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਜਾਕੇ ਖੁਸ਼ ਰਹੇ , ਲੇਕਿਨ ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਅਤੇ ਗੱਲ ਜੋ ਮਾਤਾ – ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਚਿੰਤਾ ਵਿੱਚ ਪਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਉਹ ਹੈ ਧੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਲਈ ਦਹੇਜ ਦਾ ਇਂਤਜਾਮ ਕਰਣਾ । ਦਹੇਜ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਕੁਪ੍ਰਥਾ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹੇ ਨਾ ਜਾਨਾਂਜਾਨਾਂ ਕਿੰਨੀ ਬੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਨੀਂਦ ਸੰਵਾਉ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਲੇਕਿਨ ਇਸਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਇਹ ਪ੍ਰਥਾ ਖਤਮ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ।ਪੁਰਾਣੇ ਜਮਾਨੇਂ ਵਿੱਚ ਤਾਂ ਮਾਂ – ਬਾਪ ਘਰ , ਜਮੀਂਨ ਗਿਰਵੀ ਰੱਖ ਕਰ ਧੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਅਤੇ ਦਹੇਜ ਦਾ ਇਂਤਜਾਮ ਕਰਦੇ ਸਨ , ਲੇਕਿਨ ਹੁਣ ਸਮਾਂ ਬਦਲ ਗਿਆ ਹਨ । ਅੱਜ ਦੀਆਂ ਲਡ਼ਕੀਆਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਦੇ ਪੈਂਰਾਂ ਉੱਤੇ ਖੜੀ ਹਨ । ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਅਜਿਹੀ ਕਈ ਕਹਾਣੀਆਂ ਦੱਸ ਚੁੱਕੇ ਹਾਂ , ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕੁੜੀ ਨੇ ਵਿਆਹ ਦੇ ਬਾਅਦ ਦਹੇਜ ਦੇ ਚਲਦੇ ਆਪਣਾ ਵਿਆਹ ਨੂੰ ਤੋਡ਼ ਦੀਆਂ । ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਾਲਚੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਜਾਨਾਂਜਾਨਾਂ ਵਲੋਂ ਮਨਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜੋ ਉਸਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਇਸ ਗੱਲ ਉੱਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੰਦੇ ਸਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਦਹੇਜ ਵਿੱਚ ਕੀ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਅਤੇ ਅੱਜ ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜੋ ਕਹਾਣੀ ਬਤਾਨੇਂ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਉਹ ਵੀ ਕੁੱਝ ਅਜਿਹੀ ਹੀ ਹੈ । ਘਰ ਵਿੱਚ ਵਿਆਹ ਦੀ ਤਿਆਰਿੰਆ ਹੋਈ , ਬਰਾਤ ਆਈ ਵਿਆਹ ਹੋਈ , ਮੁੰਡੇ ਵਾਲੀਆਂ ਦੀ ਸਾਰੇ ਮੰਗੋ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਵੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ , ਲੇਕਿਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵੱਧਦੇ ਲਾਲਚ ਨੂੰ ਵੇਖਕੇ ਕੁੜੀ ਨੇ ਵਿਦਾਈ ਲਈ ਮਨਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ । ਤਾਂ ਚੱਲਿਏ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਪੂਰਾ ਬਿਰਤਾਂਤ ਕੀ ਹੈ ।ਇਹ ਘਟਨਾ ਹੈ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੀ ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਅੱਗਰਵਾਲ ਕੀਤੀ । ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਪੇਸ਼ੇ ਵਲੋਂ ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਹਨ ਅਤੇ ਪੈਰਾਮਾਉਂਟ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ । ਹਰ ਕੁੜੀ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸ਼ਿੰਵਾਗੀ ਦੀ ਲਾਇਫ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਿਆਹ ਕਰਣ ਦਾ ਸਮਾਂ ਆਇਆ । ਘਰ ਵਾਲੀਆਂ ਨੇ ਇੱਕ ਮੁੰਡਾ ਢੂੰਢਾ ਅਤੇ ਵਿਆਹ ਪੱਕੀ ਹੋ ਗਈ । 15 ਫਰਵਰੀ 2019 ਨੂੰ ਵਿਆਹ ਦੀ ਡੇਟ ਫਾਇਨਲ ਹੋਈ । ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਦੰਦੀ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੀ ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਕੀਤਾ । ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦੇ ਪਿਤਾ ਦਾ ਨਾਮ ਦੁਆਰਕਾ ਪ੍ਰਸਾਦ ਅੱਗਰਵਾਲ ਹਨ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਚਾਰ ਬੇਟੀਆਂ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸਭਤੋਂ ਛੋਟੀ ਹਨ ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ । ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਗਵਾਲੀਅਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਅੱਗਰਵਾਲ ਵਲੋਂ ਤੈਅ ਹੋਈ । ਦਹੇਜ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ 5 ਲੱਖ ਰੂਪਏ ਦੀ ਮੰਗ ਦੀ ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਉਹ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਬਹੂ ਲਈ ਸਾਰਾ ਸਾਮਾਨ ਖਰੀਦ ਸਕਣ । ਲੇਕਿਨ ਵਿਆਹ ਵਾਲਾਂ ਦਿਨ ਤੱਕ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਅਜਿਹਾ ਕੁੱਝ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਗੱਲ ਉੱਤੇ ਜਦੋਂ ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਨੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਵਲੋਂ ਸਵਾਲ ਕੀਤਾ , ਤੱਦ ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਮਾਨ ਛੇਤੀ ਹੀ ਖਰੀਦ ਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ , ਉਹ ਚਿੰਤਾ ਨਾ ਕਰੋ । ਖੈਰ ਵਿਆਹ ਦਾ ਦਿਨ ਆ ਗਿਆ । ਪ੍ਰਤੀਕ ਬਰਾਤ ਲੈ ਕੇ ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦੇ ਘਰ ਅੱਪੜਿਆ । ਜਦੋਂ ਸਾਰੇ ਪੰਡਾਲ ਉੱਤੇ ਬੈਠੇ ਵਲੋਂ ਅਤੇ ਵਿਆਹ ਦੀਆਂ ਰਸਮਾਂ ਚੱਲ ਰਹੀ ਸੀ , ਉਦੋਂ ਮੁੰਡੇ ਵਾਲੀਆਂ ਨੇ ਹੌਲੀ – ਹੌਲੀ ਆਪਣੀ ਮੰਗ ਬੜਾਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ । ਖੈਰ ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਘਰ ਵਾਲੀਆਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੰਗੋ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ । ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਲੋਂ ਵਿਆਹ ਚੰਗੇ ਵਲੋਂ ਹੋ ਗਈ । ਲੇਕਿਨ ਉਸਦੇ ਬਾਅਦ ਮੁੰਡੇ ਵਾਲੀਆਂ ਨੇ ਅਜਿਹੀ ਹਰਕੱਤ ਦੀ ਕਿ ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਨੂੰ ਗੁੱਸਾ ਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਵਿਦਾਈ ਕਰਣ ਵਲੋਂ ਮਨਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ।ਦਰਅਸਲ ਹੋਇਆ ਕੁੱਝ ਇਵੇਂ ਕਿ ਵਿਦਾਈ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਮੁੰਡੇ ਵਾਲੀਆਂ ਨੇ ਕੁੜੀ ਦੀ ਸੂਟਕੇਸ ਖੋਲਕੇ ਦੇਖਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ , ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੁੱਝ ਖਾਸ ਮਹਿਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲਿਫਾਫੇ ਵਿੱਚ ਰੂਪਏ ਰੱਖਕੇ ਦੇਨਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ , ਨਾਲ ਹੀ ਇੱਕ ਲੱਖ ਰੂਪਏ ਦੀ ਮੰਗ ਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ । ਅਚਾਨਕ ਵਲੋਂ ਇੰਨਾ ਸਭ ਮੰਗਣ ਉੱਤੇ ਕੁੜੀ ਦੇ ਪਿਤਾ ਕਾਫ਼ੀ ਬੇਬਸ ਹੋ ਗਏ । ਮੁੰਡੇ ਵਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਸੱਮਝਾਉਣ ਦੀ ਕਾਫ਼ੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ ਲੇਕਿਨ ਉਹ ਮੰਨਣੇ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਸਨ । ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦੇ ਪਿਤਾ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਹੰਝੂ ਸਨ । ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਕਾਫ਼ੀ ਦੇਰ ਵਲੋਂ ਇਹ ਸਭ ਵੇਖ ਰਹੀਆਂ ਸਨ । ਲੇਕਿਨ ਜਦੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਹੰਝੂ ਵੇਖੇ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਸਹੁਰਾ-ਘਰ ਜਾਣ ਵਲੋਂ ਮਨਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ । ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਲਾਲਚੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਘਰ ਹਰਗਿਜ ਵੀ ਨਹੀਂ ਜਾਓਗੇ । ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦੇ ਘਰ ਵਾਲੀਆਂ ਨੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਨਾਲ ਦਿੱਤਾ ।ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦੇ ਸਹੁਰਾ-ਘਰ ਨਾ ਜਾਣ ਉੱਤੇ ਮੁੰਡੇ ਵਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਗੁੱਸਾ ਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਦੋਨਾਂ ਪੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਵਿਵਾਦ ਵੀ ਹੋਇਆ । ਦੱਸ ਦਿਓ ਕਿ ਵਿਵਾਦ ਇੰਨਾ ਵੱਧ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਉੱਥੇ ਉੱਤੇ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਬੁਲਾਨਾ ਪਿਆ । ਜਿਸਦੇ ਬਾਅਦ ਮਾਮਲਾ ਸ਼ਾਂਤ ਹੋਇਆ । ਹਾਲਾਂਕਿ ਕੁੜੀ ਪੱਖ ਨੇ ਮੁੰਡੇ ਵਾਲੀਆਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਏਫਆਈਆਰ ਦਰਜ ਨਹੀਂ ਕਰਾਈ , ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਵਧਾਣਾ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ ।ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਉੱਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ , ‘ਮੇਰਾ ਕੋਈ ਭਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ , ਇਸਲਈ ਮੈਂ ਚਾਹੁੰਦੀ ਸੀ ਕਿ ਮੇਰਾ ਵਿਆਹ ਘਰ ਦੇ ਕੋਲ ਹੀ ਹੋ . ਇਸਲਈ ਮੈਂ ਪ੍ਰਤੀਕ ਦੇ ਵਿਆਹ ਕਰਣ ਲਈ ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਸੀ . ਲੇਕਿਨ ਉਹ ਲੋਕ ਲਾਲਚੀ ਸਨ . ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਪੈਸੇ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਸਨ . ਮੇਰੇ ਪਾਪਾ ਨੇ 5 ਲੱਖ ਕੈਸ਼ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦੇ ਦਿੱਤੇ ਸੀ . 3 ਲੱਖ ਦੇ ਜੇਵਰ ਵੀ ਬਨਵਾਏ ਸਨ . ਲੇਕਿਨ ਫਿਰ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਅਤੇ ਪੈਸੇ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਸਨ . ਉਹ ਵਿਆਹ ਦੇ ਪੰਡਾਲ ਉੱਤੇ ਆਪਣੀ ਡਿਮਾਂਡ ਵਧਾਉਂਦੇ ਗਏ . ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਮੇਰਾ ਸੂਟਕੇਸ ਖੋਲਕੇ ਦੇਖਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ . ਇੱਕ ਲੱਖ ਕੈਸ਼ ਮੰਗਿਆ . ਮੈਂ ਇਹ ਸਭ ਨਹੀਂ ਵੇਖ ਸਕੀ , ਇਸਲਈ ਮੈਂ ਵਿਆਹ ਲਈ ਮਨਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ . ਮੇਰੇ ਪਾਪਾ ਨੇ ਮੇਰਾ ਵਿਆਹ ਵਿੱਚ ਕੁੱਝ ਨਹੀਂ ਤਾਂ 15 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੀਤੇ ਹਾਂ . ਮੈਂ ਰਾਤਭਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਡਰਾਮਾ ਵੇਖਿਆ . ਜਿੱਥੇ ਦਹੇਜ ਦੀ ਡਿਮਾਂਡ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ , ਮੈਂ ਉੱਥੇ ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀ . ’ ਮੈਂ ਬਾਕੀ ਲਡ਼ਕੀਆਂ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਬਨਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹਾਂ . ਮੈਂ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹਾਂ ਕਿ ਕੋਈ ਵੀ ਕੁੜੀ ਇਹ ਨਹੀਂ ਸੋਚੇ ਕਿ ਮੇਰਾ ਵਿਆਹ ਸੇਟ ਹੋ ਗਈ ਹੈ , ਤਾਂ ਹੁਣ ਮੈਨੂੰ ਕਰਣੀ ਹੀ ਪਵੇਗੀ . ਅਤੇ ਅਜਿਹਾ ਸੋਚਦੇ ਹੋਏ ਲੜਕੇਵਾਲੋਂ ਦੀ ਸਾਰੀ ਡਿਮਾਂਡ ਪੂਰੀ ਕਰਦੇ ਜਾਓ . ਇਹ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਹੈ . ਅੱਜ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਸੂਟਕੇਸ ਖੋਲਕੇ ਦੇਖਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ . ਕੱਲ ਜਾਕੇ ਕੁੱਝ ਹੋਰ ਮੰਗ ਕਰ ਸੱਕਦੇ ਹਨ . ਹੁਣੇ ਵੀ ਉਹ ਕਹਿ ਰਹੇ ਸਨ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਵਿਆਹ ਦੇ ਬਾਅਦ ਕਾਰ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ . ਅਤੇ ਤੂੰ ਜਦੋਂ ਜਾਬ ਕਰਕੇ ਆਓਗੇ ਤਾਂ ਪੈਸੇ ਮੇਰੀ ਮਾਂ ਨੂੰ ਦੋਗੀ’ . ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦਾ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਸਹੀ ਵਿੱਚ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਡ਼ਕੀਆਂ ਲਈ ਮਿਸਾਲ ਹੈ ਜੋ ਇਸ ਦਹੇਜ ਦੀ ਚਲਾਕੀ ਨੂੰ ਝੇਲ ਰਹੀ ਹਾਂ । ਜੇਕਰ ਸ਼ਿਵਾਂਗੀ ਦੀ ਹੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਰ ਕੁੜੀ ਅਜਿਹਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕੇ ਤਾਂ ਕਦੇ ਦਹੇਜ ਦੇ ਚਲਦੇ ਸੁਸਾਇਡ ਕਰਣ ਜਾਂ ਦਹੇਜ ਲਈ ਕਿਸੇ ਕੁੜੀ ਦੀ ਜਾਨ ਨਹੀਂ ਜਾਵੇਗੀ ।