Thursday, April 9, 2020
Home > News > ਦੇਖੋ 16 ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗਾ ਬੈਂਕ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਨਿਯਮ ਜਲਦੀ ਜਾਣੋ

ਦੇਖੋ 16 ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗਾ ਬੈਂਕ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਨਿਯਮ ਜਲਦੀ ਜਾਣੋ

ਇਹ ਖਬਰ ਜੁੜੀ ਹੈ ਬੈਕਿੰਗ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚੋਂ ਆਉ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਪੂਰੀ ਖਬਰ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (RBI) ਨੇ ਡਿਜੀਟਲ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਲਈ 16 ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਲਈ ਨੈਸ਼ਨਲ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਫੰਡ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ (NEFT) ਦਾ ਟੈਕਸ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ।ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੁਣ ਐਨਈਐਫਟੀ ਅਧੀਨ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਹਾਲੀਡੇ ਸਮੇਤ ਹਫ਼ਤੇ ਦੇ ਸੱਤ ਦਿਨ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗੀ। NEFT ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨ (NEFT Transaction) ਆਮ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਸਵੇਰੇ 8 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ 7 ਵਜੇ ਤੱਕ ਅਤੇ ਪਹਿਲੇ ਅਤੇ ਤੀਜੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ 8 ਵਜੇ ਤੋਂ 1 ਵਜੇ ਤੱਕ ਇੱਕ ਘੰਟੇ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਹੱਲ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਹੁਣ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਲਈ ਪੈਸੇ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਕਰੋ – ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇੱਕ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ NEFT ਲੈਣ-ਦੇਣ 24 ਘੰਟੇ, ਸੱਤ ਦਿਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਸਾਰੇ ਮੈਂਬਰ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਹਰ ਸਮੇਂ ਰੈਗੂਲੇਟਰ ਕੋਲ ਚਾਲੂ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਲੋੜੀਂਦੇ ਫੰਡ ਰੱਖਣ ਤਾਂ ਜੋ NEFT ਦੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਦਿੱਕਤ ਨਾ ਆਵੇ। ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ NEFT ਲੈਣ-ਦੇਣ ਨੂੰ ਸੁਚਾਰੂ ਢੰਗ ਨਾਲ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਾਰੇ ਲੋੜੀਂਦੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਵੀ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੈਂਕ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਐਨਈਐਫਟੀ ਵਿੱਚ ਕੀਤੀਆਂ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਬਾਰੇ ਸੂਚਿਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। NEFT ਅਤੇ RTGS ਦਾ ਚਾਰਜ ਖ਼ਤਮ ਕਰੋ – ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਦੱਸੋ ਕਿ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ NEFT ਅਤੇ ਆਰਟੀਜੀਐਸ (RTGS) ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨਾਂ ਦੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।NEFT ਕੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ- ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਫੰਡ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ (NEFT) ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬੈਂਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਫੰਡ ਤਬਦੀਲ ਕਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਤਰੀਕਾ ਹੈ ਅਰਥਾਤ ਇਸਨੂੰ ਇੱਕ ਜਗ੍ਹਾ ਤੋਂ ਦੂਜੀ ਥਾਂ ਭੇਜਣਾ। ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈ ਕੇ, ਆਮ ਗਾਹਕ ਜਾਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਵਿਅਕਤੀ ਜਾਂ ਸੰਸਥਾ ਜਾਂ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਸ਼ਹਿਰ ਦੀ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਸ਼ਾਖਾ ਜਾਂ ਬ੍ਰਾਂਚ ਵਿੱਚ ਭੇਜ ਸਕਦੇ ਹਨ।ਅੱਜ, ਲਗਭਗ ਹਰ ਬੈਂਕ ਨੇ ਐਨਈਐਫਟੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੂੰ ਅਪਣਾਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਰਾਹੀਂ ਫੰਡ ਭੇਜਣ ਲਈ, ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਕਿਸਮ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਭੇਜਣੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ ਜੀ