Saturday, December 7, 2019
Home > News > 1 ਨਵੰਬਰ ਤੋਂ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ‘ਜਾਣ ਲਵੋ ਨਹੀਂ ਤੇ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਨੁਕਸਾਨ

1 ਨਵੰਬਰ ਤੋਂ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ‘ਜਾਣ ਲਵੋ ਨਹੀਂ ਤੇ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਨੁਕਸਾਨ

1 ਨਵੰਬਰ (1 ਨਵੰਬਰ) ਤੋਂ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ, ਜਿਸਦਾ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ ਤੁਹਾਡੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਉੱਤੇ ਪਵੇਗਾ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਕਈ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਨਵੰਬਰ ਵਿਚ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਤੁਹਾਡੇ ਉੱਤੇ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਆਓ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ ਕਿ 1 ਨਵੰਬਰ ਤੋਂ ਕੀ ਬਦਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। 1. ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਸਟੇਟ ਬੈਂਕ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ (ਐਸਬੀਆਈ) ਦੇ ਗਾਹਕ ਹੋ, ਤਾਂ 1 ਨਵੰਬਰ ਤੋਂ, ਜਮ੍ਹਾਂ ਰਕਮ ‘ਤੇ ਵਿਆਜ ਦੀ ਦਰ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਬੈਂਕ ਦੇ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਦਾ ਅਸਰ 42 ਕਰੋੜ ਗਾਹਕਾਂ ‘ਤੇ ਪਵੇਗਾ। ਐਸਬੀਆਈ ਦੀ 9 ਅਕਤੂਬਰ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੇ ਜਮ੍ਹਾਂ ਰਕਮ ‘ਤੇ ਵਿਆਜ ਦੀ ਦਰ 3.25% ਤੋਂ ਘਟ ਕੇ 3.00% ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਜਮ੍ਹਾਂ ਵਿਆਜ ਦਰ ਇਕ ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜਮ੍ਹਾਂ ਰਕਮ ‘ਤੇ ਰੈਪੋ ਰੇਟ ਨਾਲ ਜੁੜ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਵੇਲੇ ਇਹ 3 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ। 2. ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ (ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲਾ) 1 ਨਵੰਬਰ ਤੋਂ ਭੁਗਤਾਨ ਲੈਣ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਤਹਿਤ, ਵਪਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹੁਣ ਡਿਜੀਟਲ ਭੁਗਤਾਨ ਲੈਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਗਾਹਕਾਂ ਜਾਂ ਵਪਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਡਿਜੀਟਲ ਭੁਗਤਾਨ ਲਈ ਕੋਈ ਫੀਸ ਜਾਂ ਵਪਾਰੀ ਛੂਟ ਦੀ ਦਰ (ਐਮਡੀਆਰ) ਨਹੀਂ ਲਈ ਜਾਏਗੀ। ਸੀਬੀਡੀਟੀ ਨੇ ਦਿਲਚਸਪੀ ਰੱਖਣ ਵਾਲੇ ਬੈਂਕਾਂ ਅਤੇ ਭੁਗਤਾਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਤੋਂ ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਮੰਗੀਆਂ ਹਨ। ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਨਿਯਮ ਸਿਰਫ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਹੋਵੇਗਾ ਜੋ 50 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇ ਟਰਨਓਵਰ ਹਨ. ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਵਪਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹੁਣ ਕੋਈ ਫੀਸ  ਨਹੀਂ ਦੇਣੀ ਪਏਗੀ ਜੇ ਉਹ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਮੋਡ ਵਿੱਚ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਦੇ ਹਨ। 3. ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿਚ ਪੀਐਸਯੂ ਬੈਂਕਾਂ ਦਾ ਨਵਾਂ ਸਮਾਂ ਸਾਰਣੀ ਨਿਸ਼ਚਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਹੁਣ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕ ਇਕੋ ਸਮੇਂ ਖੁੱਲ੍ਹਣਗੇ ਅਤੇ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਬੈਂਕਾਂ ਦਾ ਸਮਾਂ ਸਵੇਰੇ 10 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ 5 ਵਜੇ ਤੱਕ ਹੈ, ਪਰ ਪੈਸੇ ਦਾ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਸਿਰਫ ਸ਼ਾਮ ਦੇ 3:30 ਵਜੇ ਤੱਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਨਵੀਂ ਸਮਾਂਬੱਧ ਬੈਂਕਰਸ ਕਮੇਟੀ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ 1 ਨਵੰਬਰ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਹ ਵੀ ਧਿਆਨ ਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਸਨ ਕਿ ਉਹ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਕੰਮਕਾਜ ਦਾ ਸਮਾਂ ਇਕੋ ਜਿਹਾ ਰੱਖਣ। ਪਹਿਲਾਂ, ਉਸੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਬੈਂਕਾਂ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਸਮਾਂ ਵੱਖਰਾ ਸੀ। ਨਵੇਂ ਟਾਈਮ ਟੇਬਲ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬੈਂਕ ਸਵੇਰੇ 9 ਵਜੇ ਖੁੱਲ੍ਹਣਗੇ ਅਤੇ ਸ਼ਾਮ 4 ਵਜੇ ਤੋਂ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਕੁਝ ਬੈਂਕਾਂ ਦਾ ਸਮਾਂ ਸਵੇਰੇ 9 ਵਜੇ ਤੋਂ ਦੁਪਹਿਰ 3 ਵਜੇ ਤੱਕ ਹੀ ਹੋਵੇਗਾ।