Sunday, January 26, 2020
Home > News > ਸਰਕਾਰ ਕੀਤੀ ਨਵੀਂ ਸਰਵਿਸ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁਣ ਚੋਰੀ ਤੇ ਗੁੰਮ ਫੋਨ ਘਰ ਬੈਠੇ ਲੱਭੋ

ਸਰਕਾਰ ਕੀਤੀ ਨਵੀਂ ਸਰਵਿਸ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁਣ ਚੋਰੀ ਤੇ ਗੁੰਮ ਫੋਨ ਘਰ ਬੈਠੇ ਲੱਭੋ

ਮੋਬਾਈਲ ਇੱਕ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਚੀਜ਼ ਹੈ ਜੋ ਹਰ ਕਿਸੇ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਜਰੂਰੀ ਹੋ ਗਿਆ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਮੋਬਾਈਲ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਜਿੰਦਗੀ ਅਧੂਰੀ ਹੈ ਪਰ ਜਦੋਂ ਇਹ ਗੁੰਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਬਹੁਤ ਦੁੱਖ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਪਰ ਹੁਣ ਫਿਕਰ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਨਵੀਂ ਸਕੀਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਮੱਦਦ ਨਾਲ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਘਰ ਬੈਠਿਆਂ ਲੱਭ ਜਾਣਾ ਹੈ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਕਾਰੀ ਅਦਾਰੇ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਗੁੰਮ ਹੋਏ ਜਾ ਚੋਰੀ ਹੋਏ ਫੋਨ ਨੂੰ ਲੱਭਣ ਲਈ ਨਵੀਂ ਪੋਰਟਲ ਸਰਵਿਸ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਮੰਤਰੀ ਰਵੀਸ਼ੰਕਰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨੇ ਮੁੰਬਈ ‘ਚ ਇਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਨੂੰ ਸੈਂਟ੍ਰਲ ਇਕਯੂਪਮੈਂਟ ਆਈਡੈਂਟਿਟੀ ਰਜਿਸਟਰ ਨਾਂ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇੱਥੋਂ ਚੋਰੀ ਹੋਏ ਜਾਂ ਗੁੰਮ ਹੋਏ ਫੋਨ ਨੂੰ ਹਰ ਨੈੱਟਵਰਕ ‘ਤੇ ਬਲਾਕ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਧਰ ਇਹ ਫੋਨ ਟ੍ਰੇਸ ਕਰਨ ‘ਚ ਵੀ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ। ਮੀਡੀਆ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋਂ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਮੁੱਢਲਾ ਮਕਸਦ ਹਰ ਮੋਬਾਈਲ ਨੈੱਟਵਰਕ ‘ਤੇ ਖੋਏ ਜਾਂ ਚੋਰੀ ਹੋਏ ਫੋਨ ਨੂੰ ਬਲੌਕ ਕਰਨਾ, ਗੁੰਮ ਜਾਂ ਚੋਰੀ ਫੋਨ ਨੂੰ ਟ੍ਰੇਸ ਕਰਨਾ ਤੇ ਨੈੱਟਵਰਕ ‘ਚ ਮੋਬਾਈਲ ਡਿਵਾਇਸ ਨੂੰ ਨਕਲੀ ਈਐਮਈਆਈ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣਾ ਹੈ। ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਚੋਰੀ ਤੇ ਗੁੰਮ ਹੋ ਜਾਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਐਫਆਈਆਰ ਦਰਜ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੈਲਪਲਾਈਨ ਨੰਬਰ 14422 ‘ਤੇ ਕਾਲ ਕਰਨ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਸੂਚਨਾ ਦੇਣੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਵੈਰੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੁਹਾਡਾ ਫੋਨ ‘ਚ ਜਦੋਂ ਦੂਜੀ ਸਿਮ ਯੂਜ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਤਾਂ ਸਰਵਿਸ ਪ੍ਰੋਵਾਇਡਰ ਨਵੇਂ ਯੂਜ਼ਰ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਸੂਚਨਾ ਦੇ ਸਕੇਗਾ। ਇਹ ਸਰਵਿਸ ਅਜੇ ਸਿਰਫ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ‘ਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ ਜੀ ਤਾਂ ਹੋਰਨਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਜਰੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗ